Bố mẹ là Đảng viên thì con có được kết hôn với người nước ngoài không?

Rất nhiều người có bố mẹ làm Đảng viên nhưng lại muốn kết con với người nước ngoài. Vậy việc này được phép không hay bị coi là hành đọng kết hôn với người nước ngoài trái quy định?

 

>>> Kết hôn đồng tính nước ngoài đồng tính sẽ bị cấm.

>>> Thủ tục kết hôn với người nước ngoài.

Theo điều số 17 – Những việc Đảng viên không được làm, có quy định cấm chính Đảng viên hoặc con của họ kết hôn với người nước ngoài trái quy định. Nghĩa là, pháp luật không hề cấm nếu bản thân Đảng viên hoặc con cái họ kết hôn với người nước ngoài hợp pháp, không trái pháp luật. Như vậy, nếu bố mẹ làm Đảng viên thì con cái họ hoàn toàn có thể kết hôn với người nước ngoài nếu đúng quy định.

bo-me-la-dang-vien-thi-con-co-duoc-ket-hon-voi-nguoi-nuoc-ngoai-khong 1

Bố mẹ là Đảng viên thì con có được kết hôn với người nước ngoài không?

Theo khoản 1, điều 103, Luật hôn nhân gia đình năm 2000, thì nếu công dân Việt Nam kết hôn với người nước ngoài thì mỗi bên phải tuân theo điều kiện kết hôn của pháp luật nước mình. Nếu đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước Việt Nam thì người nước ngoài cũng phải tuân thủ hoàn toàn theo các quy định về điều kiện kết hôn và cấm kết hôn.

Điều kiện kết hôn của công dân Việt Nam

Tại điều 9, Luật hôn nhân và gia đình Việt Nam quy định về điều kiện kết hôn của công dân Việt Nam như sau:

Điều 9. Điều kiện kết hôn: Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

+ Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không ép buộc, lừa dối; không bất kỳ ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

Trường hợp bị cấm kết hôn

Tại điều 10, Luật hôn nhân và gia đình Việt Nam quy định những trường hợp sau bị cấm kết hôn:

+ Người đang có chồng hoặc có vợ.

+ Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ ( trong phạm vi họ hàng ba đời).

+ Giữa cha mẹ nuôi ( hoặc đã từng làm cha mẹ nuôi) với con nuôi hoặc bố dượng – con riêng của vợ, mẹ kế – con riêng của chồng, bố chồng – con dâu, mẹ vợ – con rể.

+ Người mất năng lực hành vi dân sự.

Trên đây là những giải đáp về luật kết hôn với người nước ngoài để các bạn tham khảo. Nếu còn gì thắc mắc, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để biết thêm chi tiết theo địa chỉ sau:

Công ty tư vấn đầu tư và giải pháp doanh nghiệp Việt Nam

Điện thoại: 0462.587.666 – 0966.498.666

Email: esic@vntuvanluat.com

Website: www.dangkybanquyenvn.com

Read previous post:
Lời khuyên giúp bạn nhanh chóng chống lại nạn vi phạm bản quyền

Hiện nay nạn vi phạm bản quyền ngày càng "hoành hành". Để chống lại nạn vi phạm bản quyền tác...

Close